FDI 10 tháng năm 2026: vốn đăng ký 54,85 tỷ USD cao nhất từ 2009, giải ngân ước 24,08 tỷ USD

Vốn FDI đăng ký vào Việt Nam trong 10 tháng đạt 54,85 tỷ USD, tăng 74,0% và cao nhất từ năm 2009, trong khi vốn thực hiện ước đạt 24,08 tỷ USD, tăng 13,1%. Cục Thống kê (Bộ Tài chính) công bố số liệu này ngày 3/11, tính đến hết 31/10.

Điểm chính

  1. 1Vốn FDI đăng ký 10 tháng đạt 54,85 tỷ USD, tăng 74,0%, cao nhất từ năm 2009.
  2. 2Vốn thực hiện ước đạt 24,08 tỷ USD, tăng 13,1%, cao nhất cùng kỳ trong 5 năm.
  3. 3Chế biến, chế tạo hấp thụ 19,96 tỷ USD, tương đương 82,9% vốn thực hiện.

Vốn đăng ký gồm vốn cấp mới, vốn điều chỉnh tăng thêm và giá trị góp vốn, mua cổ phần của nhà đầu tư nước ngoài. Vốn thực hiện là phần tiền đã đi vào dự án, nên hai chỉ tiêu này đo hai việc khác nhau.

Con số chính

54,85

Vốn đăng ký

24,08

Vốn thực hiện (ước)

19,96

Chế biến, chế tạo trong vốn thực hiện

3.478 dự án mới đăng ký 30,73 tỷ USD, gấp 2,2 lần cùng kỳ

Theo VietnamPlus, dẫn Cục Thống kê, 3.478 dự án cấp phép mới đăng ký tổng vốn 30,73 tỷ USD, gấp 2,2 lần cùng kỳ năm trước. Chế biến, chế tạo dẫn đầu với 14,61 tỷ USD, tiếp theo là vận tải, kho bãi với 5,15 tỷ USD.

Bên cạnh dự án mới, 1.079 lượt dự án đang hoạt động đăng ký tăng thêm 16,13 tỷ USD, tăng 33,2%. Nhà đầu tư nước ngoài cũng thực hiện 2.616 lượt góp vốn, mua cổ phần với tổng giá trị 7,99 tỷ USD, tăng 49,6%; trong đó 3,28 tỷ USD dùng để tăng vốn điều lệ doanh nghiệp trong nước.

Singapore, Hàn Quốc và Luxembourg dẫn đầu vốn cấp mới

Trong 80 quốc gia và vùng lãnh thổ có dự án cấp mới, Singapore đứng đầu với 9,52 tỷ USD. Hàn Quốc đăng ký 5,81 tỷ USD, Luxembourg 4,99 tỷ USD.

Công nhân mặc áo phòng sạch kiểm tra các chi tiết thiết bị trên dây chuyền lắp ráp trong nhà máy.
Công nhân mặc áo phòng sạch kiểm tra các chi tiết thiết bị trên dây chuyền lắp ráp trong nhà máy. Hình minh họa do AI tạo

Cấu phần vốn đăng ký

Đơn vị: tỷ USD | So sánh cùng đơn vị, số liệu lấy từ bài

Dự án cấp mới

30,73

Dự án tăng thêm vốn

16,13

Góp vốn, mua cổ phần

7,99

Vốn thực hiện cao nhất cùng kỳ trong 5 năm, phần lớn vào chế biến, chế tạo

Vốn giải ngân 10 tháng ước đạt 24,08 tỷ USD, tăng 13,1% và là mức cao nhất cùng kỳ trong 5 năm. Chế biến, chế tạo hấp thụ 19,96 tỷ USD, tương đương 82,9%; kinh doanh bất động sản nhận 1,76 tỷ USD.

So với mốc 9 tháng, VietnamPlus ghi nhận vốn đăng ký là 50,36 tỷ USD, tăng 76,4%, còn vốn giải ngân là 21,07 tỷ USD, tăng 12,1%. Quy đổi ra, chênh lệch giữa hai báo cáo lũy kế là khoảng 4,5 tỷ USD vốn đăng ký và khoảng 3 tỷ USD vốn thực hiện.

Vốn thực hiện bằng khoảng 43,9% vốn đăng ký lũy kế

Vốn thực hiện ước 24,08 tỷ USD tương đương khoảng 43,9% vốn đăng ký 54,85 tỷ USD. Hai chỉ tiêu khác bản chất nên tỷ lệ này chỉ để so quy mô, không phải mức giải ngân của riêng số vốn đã đăng ký.

Đây là suy luận có điều kiện: nếu các dự án mới triển khai đúng tiến độ, nhà cung ứng nội địa, khu công nghiệp và đơn vị logistics ở những địa phương có dự án chế biến, chế tạo sẽ là nơi nhận đơn hàng và nhu cầu thuê hạ tầng trước.

Câu hỏi thường gặp

Vốn FDI đăng ký vào Việt Nam 10 tháng năm 2026 là bao nhiêu?

Vốn FDI đăng ký đạt 54,85 tỷ USD tính đến hết 31/10/2026, tăng 74,0% so với cùng kỳ, theo Cục Thống kê.

Vốn FDI thực hiện 10 tháng năm 2026 đạt bao nhiêu?

Vốn thực hiện ước đạt 24,08 tỷ USD, tăng 13,1% so với cùng kỳ, theo Cục Thống kê.

Vốn FDI giải ngân chủ yếu vào ngành nào?

Chế biến, chế tạo chiếm 19,96 tỷ USD, tương đương 82,9% vốn thực hiện, theo VietnamPlus dẫn Cục Thống kê.

Nguồn tham khảo

Ban biên tập Việt Nam
Ban biên tập Việt Nam

Ban biên tập Việt Nam thuộc ACTA Wire Vietnam, quan sát nền kinh tế Việt Nam từ điểm giao nhau giữa sản xuất và đời sống, tập trung vào đầu tư, thương mại, sản xuất và thay đổi chính sách. Nội dung bao quát điện tử, điện thoại di động, dệt may, thực phẩm và hàng tiêu dùng hằng ngày; theo dõi chuỗi cung ứng từ nguyên liệu, linh kiện, sản xuất, logistics đến bán lẻ, phân tích tác động của diễn biến ngành đối với việc làm, giá hàng hóa và đời sống tiêu dùng.

Đội ngũ biên tập thu thập văn bản chính thức và báo chí có tên tuổi, đối chiếu từng số liệu, thời điểm và xuất xứ; bài viết chỉ được đăng sau khi qua khâu tổng hợp dữ liệu, viết bài và rà soát theo Chính sách biên tập, đồng thời phân biệt rõ sự kiện đã xác nhận, nhận định phân tích và rủi ro tiềm ẩn. Mọi bài viết đều được biên soạn từ dữ liệu công khai có thể kiểm chứng trực tuyến và không sử dụng nguồn tin ẩn danh.

Bài viết: 77
Email
Zalo
Email
Zalo